ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโปรแกรม น้ำหนัก ส่วนสูง อายุ ควรทำไงดีครับ  (อ่าน 2666 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaLokTokTak

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
  • ต๊ะล๊อกต๊อกแต๊ก
คือว่า ผมต้องได้ทำงานส่งอาจารย์ โดยทำ โปรแกรมหาความ อ้วน ค่อนข้างอ้วน ปรกติ ค่อนข้างผอม ผอม อาจารมีข้อมูลให้ ว่า น้ำหนักเท่านี้ ส่วนสูงเท่านี้ จะอยู่ในช่วงชั้น ใด อ้วน ผอม (อาจจะฟังดูงงหน่อยนะ ผมอธิบายไม่เก่งครับT_T) ผมควรเริ่มทำไงดี เพราะว่าข้อมูลไม่ตายตัว หรือว่าต้องใช้ฐานข้อมูลเข้ามาช่วย แนะนำหน่อยนะครับ......
เบื่อ หน่าย ก้าย เซง

ออฟไลน์ แม้กดีไซค์

• Administrator
อาวพวกนี้มีสูตรไม่ใช่หรือครับ
ลองหาสูตรดูครับ ว่าเค้าคำนวนอย่างไร

ไม่งั้นก็คิดสูตรเองแล้วมาเทียบเองเลยครับ
อร้ายยย ตกงาน

• *
งับ ผมลองเทียบดูแล้วอ่ะคับ สูตรไม่ตายตัว เพราะอาจารมีข้อมูลมาให้ แต่ผมมีสูตรคำนวณมวลกายนะ อันนี้อ่ะ
on (release) {
   bmi =weight/(height/100*height/100);
   if(bmi>30){
   bmi="อ้วน แล้วนะจ๊ะ";
   }
   else if(bmi>25 and bmi){
   bmi="เริ่มอ้วน";
   }
   else if(bmi>23 and bmi){
   bmi="ท้วม";
   }
   else if(bmi>18.5 and bmi){
   bmi="สมส่วน";
   }
   else if(bmi>16 and bmi){
   bmi="ค่อนข้างผอม";
   }
   else if(bmi<16){
   bmi="ผอม";
   }
   else {
   bmi="กรอกข้อมูลด้วยจ๊ะ";
   }

}
 แต่มันไม่ตรงกะข้อมูลของอาจารที่จะให้ทำ อยากได้สคริปที่ถึงจากฐานข้อมมูล ไม่ก็สูตร คำนวณ ช่วยแนะนำทีนะครับ.....

ขอดูข้อมูลหน่อยครับ ว่าข้อมูลที่ได้มาเป็นอย่างไร

• *
ตัวอย่างนะครับ เอาตารางแจกแจงความถี่ของ น้ำหนักและส่วนสูงนะ
น้ำหนัก 30 กก สูง125-130ซม.=สมส่วน
น้ำหนัก 30 กก สูง131-135ซม.=ค่อนข้างผอม
น้ำหนัก 30 กก สูง125-130ซม.=ผอม
น้ำหนัก 31 กก สูง125-130ซม.=อ้วน
น้ำหนัก 31 กก สูง125-130ซม.=สมส่วน
น้ำหนัก 32 กก สูง125-130ซม.=อ้วนมาก
.
.
.
ประมาณนี้ครับ ข้อมมูลละเอียดมาก หาค่าตายตัวไม่ได้เลย ช่วนที่นะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ unji

• *
ตัวอย่างตามนี้เลยครับ

• *
ขอบคุณคับ แต่อันนี้ เราทำได้แระ อันนี้มันเป็นข้อมูลตายตัว อย่างที่เราเอาโคดลงไปอ่ะ ที่เราอยากได้คือ สะคริปที่ดึงฐานข้อมูลอ่ะ เพราะข้อมูลมันไม่ตายตัวครับ

ออฟไลน์ นายก่อสตูดิโอ

• พี่ปอห้า
  • ติดต่องานทางเมลนะครับ DM นานๆ มาเช็คครับ :3
ฐานข้อมูล?

- MySQL
- ฯลฯ
- Text file
- Cookie
- ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 07, 16:06:59 โดย korstudio »

• *
ผมมีข้อมูลเปงแผ่นกระดาษอ่ะ ผมควรใช้ยังไงดี SQL หรอ ใช้ Access ได้มะ รึยังไงดีอ่ะ ผมมะรู้อ่ะ แนะนำหน่อยนะครับ

ใช้ mysql ก็ได้ครับ
แต่ถ้าข้อมูลเป็นแบบนั้น ผมว่าเก็บข้อมูลเป็น xml  ก็น่าจะพอ

ส่วนวิธีการใช้ flash กับ database ลองดูบอร์ดเก่านะครับ

• *
 :P ขอบคุณคร้าบ  สวัสดีปีใหม่ชาวthaiflashdevทุกคนคร้าฟฟฟ ขอให้มีความสุข มีเงินใช้ สุขภาพแข็งแรง สาธุ

• *
ง่ะ ผมหามะเจออ่ะครับ ขอหน้าลิ้งหน่อยจิครับ ช่วยหน่อยนะครับ งานเร่งมากๆ ตอนนี้ผลัดงานเค้าอ่ะคับ ผมจดมุมแล้าครับ.....

http://www.tutorialized.com/tutorials/PHP/Flash-and-PHP/1

รับงานมาทำ หรือว่างานอาจารย์สั่งให้ทำครับเนี่ย ผมเริ่มไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ ครูนรินทร์ อนงค์ชัย

• เด็กอนุบาลสามกำลังโต
  • ครูบ้านนอก
    • ครูนรินทร์ อนงค์ชัย
ไปที่  http://www.thailabonline.com/BMI.htm ไม่มี code น่ะ แต่มีสูตร
ตัวอย่าง

Your BMI is calculated with this formula:
Metric:
Multiply your weight (in kilograms) by 10,000.
Multiply your height (in centimeters) by your height (in centimeters).
Divide the first result by the second.

Example: If you're 165 centimeters and weigh 63.6 kilograms: 63.6 x 10,000 =636,000
165 x 165 = 27,225
636,000 divided by 27,225 = 23.4
U.S.:
Multiply your weight (in pounds) by 704.5.
Multiply your height (in inches) by your height (in inches).
Divide the first result by the second.
Example: If you're 5'5" and weigh 140:
140 x 704.5 = 98,630
65 x 65 = 4,225
98,630 divided by 4,225 = 23

ออฟไลน์ ครูนรินทร์ อนงค์ชัย

• เด็กอนุบาลสามกำลังโต
  • ครูบ้านนอก
    • ครูนรินทร์ อนงค์ชัย
ครูเอง

เจ้าของบล็อก  http://4-teachers-download.blogspot.com

หัดทำหัวข้อนี้พอดี เรื่อง BMI โปรแกรมวัดดัชนีมวลกาย น่าสนใจครับ
คลิกไปดูเลยครับ
แล้วค่อย วิภาค วิจารณ์ กัน ต่อ