ผู้เขียน หัวข้อ: การเขียน Flowchart website  (อ่าน 6431 ครั้ง)

ออฟไลน์ magicpilot

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
การเขียน Flowchart website
« เมื่อ: 11 ส.ค. 08, 06:24:54 »
รบกวน ผู้รู้ เรื่อง การเขียน Flowchart website ที่เราจะเริ่มทำ
มีคำถามดังนี้

1 มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง
2 มีหลักการ การเขียนอย่างไร
3 มี ตัวอย่างให้ ยิ่งดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ (มือใหม่)

ออฟไลน์ ฮาร์ท

• Administrator
  • พี่ใหญ่ปอหก
  • อะโชะ
    • heart.3dsinteractive.com
Re: การเขียน Flowchart website
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ส.ค. 08, 08:32:42 »
ก็เหมือนเขียน flow chart ของโปรแกรมอื่นนั่นแหละครับ
บางครั้ง ผมตอบคำถามห้วนๆ ตรงๆ ไม่เกรงใจ
เพราะผมคิดว่าผมคุยกับผู้ใหญ่แล้ว ไม่ใช่กับเด็กที่ต้องมาโอ๋กัน
อะไรผิด ผมก็บอกผิด ใช้ไม่ได้ก็บอกใช้ไม่ได้
ตอบห้วนๆเพื่อให้เกิดคำถามต่อไป คุณต้องเริ่มถามต่อ ไม่ใช่หยุดถาม
อยากได้คนโอ๋ หรืออยากได้คนตอบคำถามแบบได้ประโยชน์ เลือกเอา ( บ่น น้อยใจคนแถวนี้ )

ออฟไลน์ kuafong

• น้องอนุบาลสองทับสาม
Re: การเขียน Flowchart website
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ส.ค. 08, 09:43:04 »
อันนี้เป็นงานส่วนหนึ่งที่เคยทำไว้ครับ ตัดในส่วนที่กล่าวถึง Flow Chart มาให้ดู แต่เป็นการสร้างสื่อการเรียนการสอนซึ่งคิดว่าสามารถใช้ได้กับการสร้าง web อย่างที่คุณ heart กล่าวไว้ครับ

1. ขั้นตอนการสร้าง
    คุณ magicpilot ต้องคิดแบบไว้ก่อนว่าแต่ละหน้าจะให้มีอะไร ทำอะไรได้บ้างเช่นให้คลิ๊กตรงนี้แล้วจะไปตรงไหน ในหน้านี้คลิ๊กไปไหนได้บ้าง หรือวาดเป็น Story Board ออกมาก็ได้ครับ

2. หลักการเขียน สัญลักษณ์แต่ละอันจะมีความหมายของมัน เช่น
     2.1 สี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน หมายถึง จุดที่สามารถเลือกเส้นทางได้มากกว่า 1 เช่น yes no หรือเลือกข้อ 1, 2, 3
     2.2 สี่เหลี่ยม หมายถึง เนื้อหาทั่วไป
     2.3 วงกลม หมายถึง จุดเริ่มต้น และสิ้นสุด
     2.4 น่าจะมีสัญลักษณ์อื่นอีก แต่ผมจำไม่ค่อยได้ครับ

3. ตัวอย่างตามไฟล์ที่แนบมาครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 08, 09:49:54 โดย kuafong »
เส้นทางที่ว่ายาว เพียงก้าวแรกก็สั้นลง

ออฟไลน์ pj_c05

• น้องอนุบาลสองทับสาม
    • ลงประกาศฟรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ส.ค. 08, 09:48:33 »
ดีๆๆ ครับ อยากดูเหมือนกัน ผมเขียนเว็บแบบไม่มี flow cart ชักสับสนแล้ว