ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงภาพบิตแมพ(Bitmap)ให้เป็นภาพเวคเตอร์(Vector)  (อ่าน 8011 ครั้ง)

ออฟไลน์ tybstudio

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
อยากทราบว่าโปรแกรม flash สามารถแปลงภาพบิตแมพ(Bitmap)ให้เป็นภาพเวคเตอร์(Vector)
ได้หรือป่าวค่ะ

เช่น เปิดภาพขึ้นมา แล้วต้องการเปลี่ยนให้ภาพนั้นกลายเป็นโค้ด vector ของภาพ RPG (สี)
[90 40 64] แบบนี้อ่ะคะ เรียกแบบนี้หรือป่าว ไม่แน่ใจ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Trichaiwat

• Administrator
  • น้องอนุบาลหนึ่ง
โปรแกรม Flash สามารถแปลงภาพจากบิตแมพ เป็น เวคเตอร์ได้ครับ
แต่คุณภาพของลายเส้น จะไม่ค่อยดี ภาพจะหยาบๆหน่อย
ถ้าต้องการลายเส้นสวยๆ ไม่ค่อยแนะนำครับ

แนะนำให้ใช้โปรแกรม Illustrator CS2 ดีกว่า เพราะมีเพิ่มคำสั่ง Live Trace
Live Trace มีลูกเล่นมากกว่า ภาพสวยกว่าครับ

วิธี Flash : อิมพอร์ตภาพ แล้วเลือกคำสั่ง Modify > Bitmap > Trace Bitmap

วิธี Illustrator : Place ภาพ เลือกคำสั่ง Live Trace จากแถบด้านบน

• *
แล้วถ้าเราแปลงเป็นเวกเตอร์แล้ว
เราสามารถดูโค้ดค่า RPG ของสีแต่ละจุดได้หรือป่าวค่ะ

ออฟไลน์ edgecrusher

• พี่ปอห้า
  • โสด
RGB หรือเปล่าครับ?  :)

ดูได้ครับ

ดูทีละจุดน่าจะหมายถึงภาพประเภท Bitmap มากกว่าครับ  :)

รับงานครับ

• *
แบบพอแปลงภาพเป็น vector แล้ว
อยากดูค่าโค้ดสีน่ะคะ แบบที่เป็นตาราง
[49 30 89]
[22 33 55]
[43 55 66]
ประมาณนี้อะคะ

ถ้าเป็นภาพสีก็จะมีโค้ดสีของค่า R ค่า P ค่า G
ประมาณนี้อะคะ
อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน  ;D

• พี่ปอห้า
  • โสด
แต่ งง ว่า มันมีค่าสี rpg ด้วยเหรอครับ เกิดมาไม่เคยได้ยิน  ???

ไม่ทราบว่าค่า rpg ดูตรงไหนครับ?  ???

เคยได้ยินแต่เกมแนว rpg หนะครับ หนุกดี  ;D

...

หมายถึง? ค่าสี RGB หรือเปล่า?

Red, Green, Blue 

2 ยกกำลัง 8 เท่ากับค่าสี 256 ระดับ ( 0 - 255 )

ถ้าใช้ illus ปกติมันก็มีให้ดูหนิครับ เลือกที่รูปก่อน แล้ว...อาจจะดูจากเมนู  Window >> Color หรือไม่ก็ดูที่ Color picker ก็ได้ครับ

โชคดีนะครับ  ;)

รับงานครับ

• *
RGB ค่ะ
ขอโทดคะ พอดีรีบพิมไปหน่อย

เหอๆๆ

• พี่ปอห้า
  • โสด
รีบพิมพ์ทั้ง 3 ครั้งเลยครับ 555 ;D

รับงานครับ