•  

ยินดีต้อนรับสู่ ThaiFlashDev

ผู้เขียน หัวข้อ: การกดเเบบ duble โดยใช้ keyboard event ครับ ช่วยหน่อย  (อ่าน 145 ครั้ง)

ออฟไลน์ primmer46789012

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
     คือผมทําเกม fighting เเต่ผมไม่รู้ว่าการใช้ keyboard event หากต้องการใช้ให้กดจํานวนหลายครั้งในปุ่มเดียว เเต่ให้เเสดงผลที่เเตกต่าง
กันไป เหมือน combo ในเกมต่อสู้ต่างๆ ต้องทําอย่างไรครับ

ออฟไลน์ thora

• Global Moderator
  • เด็กอนุบาลสามกำลังโต
Re: การกดเเบบ duble โดยใช้ keyboard event ครับ ช่วยหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ค. 17, 02:27:10 »
กำหนดเวลาในการรับและปิดรับ key และนับจำนวน key ในช่วงเวลานั้นเอาไปเทียบกับข้อกำหนดที่เราต้องการว่าจะให้เกิดอะไรขึ้นบ้าง เพื่อเลือกใช้งาน
ควรวางลำดับความคิดเราก่อน ก่อนที่จะลงมือทำ

ออฟไลน์ primmer46789012

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
Re: การกดเเบบ duble โดยใช้ keyboard event ครับ ช่วยหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พ.ค. 17, 06:33:37 »
ยังไงละครับ ช่วยเขียนโค้ดตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ

ออฟไลน์ thora

• Global Moderator
  • เด็กอนุบาลสามกำลังโต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พ.ค. 17, 01:59:48 »
1.ศึกษาเรื่อง timmer ให้เข้าใจ http://help.adobe.com/en_US/FlashPlatform/reference/actionscript/3/flash/utils/Timer.html

2.ศึกษาเรื่อง KeyboardEvent ให้เข้าใจ http://help.adobe.com/en_US/FlashPlatform/reference/actionscript/3/flash/events/KeyboardEvent.html

3.ทำความเข้าใจและทดลองเขียน as3 ขั้นพื้นฐาน เรื่องการสร้างฟังก์ชัน การเรียกใช้ฟังก์ชัน การกำหนดลำดับของการทำงานจาก link ที่ให้มากับข้อ 1 และ 2 ถ้าเข้าใจแล้ว พอเขียนได้ก็จะสามรถเริ่มออแบบ code เองได้แล้ว

4.ทดลองออกแบบ code ให้ทำงานตามที่ผมแนะนำไว้ด้านบน คือ เมื่อเริ่มรับ key ก็ให้ตั้งเวลาไว้ ให้ array เก็บค่า key ในเวลาที่กำหนด พอหมดเวลาก็ให้อ่านค่าจาก array แล้วเช็ค if ว่ากดตรงกับที่เรากำหนดไว้หรือไม่ ถ้าใช่ ก็ให้ออกสกิลหรืออะไรก็แล้วแต่คุณจะออกแบบและดัดแปลง

5.เมื่อลองทำแล้วติดปัญหายังไง จุดไหน สามารถถามได้ ทุกคนในนี้สามารถแนะนำให้ได้ว่าควรแก้ยังไง

**สิ่งที่ไม่ควรคือการให้คนอื่นเขียนให้โดยที่ยังไม่ได้ลองพยายามเขียนดูเอง เพราะคนที่จะช่วยไม่รู้ว่าคุณเข้าใจในระดับไหน code ต่างๆ ที่ให้ไปคุณจะปรับแต่งเป็นไหม ถ้าไม่เข้าใจก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี ก็ต้องมาเขียนให้คุณใหม่หลายๆ รอบ ดังนั้น ลองทำเองก่อนครับ ถ้าติดปัญหา ค่อยส่ง code ที่ใช้มาให้ดู แล้วเพื่อนๆ ในนี้จะช่วยปรับแก้ให้ครับ
ควรวางลำดับความคิดเราก่อน ก่อนที่จะลงมือทำ