•  

ยินดีต้อนรับสู่ ThaiFlashDev

ผู้เขียน หัวข้อ: Publish เป็น html แล้วเปิดไฟล์ pdf หรือ movie ไม่ได้  (อ่าน 220 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorawat60

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
Publish เป็น html แล้วเปิดไฟล์ pdf หรือ movie ไม่ได้
ขอรบกวนหน่อยครับ พอดีผมเขียนโค๊ด flash ให้เปิดไฟล์ pdf และเล่น vdo แต่ประสบปัญหาดังนี้ครับ
1. เมื่อ publish เป็น html แล้วไม่สามารถเปิดลิ๊งไฟล์ที่เป็น pdf ได้ แต่ถ้าเล่นผ่าน swf หรือ exe สามารถเปิดได้ โดยโค๊ดที่ผมเขียนเป็นแบบนี้ครับ
    bkw3.onRelease=function(){
           getURL("pdf/bank3.pdf","_blank");
    };

2. ผมได้เอาไฟล์ vdo ที่เป็น flv ใส่ใน flash พอเล่นปกติเล่นได้  แต่พอเมื่อ publish เป็น html แล้วเล่นผ่านไฟล์ที่เป็น html มันไม่แสดงอะครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปล. โค๊ดที่ผมเขียนมาก็หาจากในเว็บนี้ละครับ

ออฟไลน์ thora

• เด็กอนุบาลสามกำลังโต
Re: Publish เป็น html แล้วเปิดไฟล์ pdf หรือ movie ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พ.ย. 16, 03:01:22 »
คำถามเดียวกันอย่าโพสต์ไว้หลายที่ครับ ช่วยลบออกให้เหลืออันเดียวด้วย การทำแบบนี้มันคือการโพสต์ข้อความขยะครับ  :34:
ถ้าลบอันที่อยู่ในบอร์ดทั่วไปออกไปแล้วเดี๋ยวผมจะอธิบายที่คุณเข้าใจความหมายของ code ผิดให้ครับ จะได้ใช้อย่างถูกวิธีครับ
ควรวางลำดับความคิดเราก่อน ก่อนที่จะลงมือทำ

• *
Re: Publish เป็น html แล้วเปิดไฟล์ pdf หรือ movie ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พ.ย. 16, 04:47:58 »
ต้องขออภัยและขอบคุณที่เตือนกันครับ ผมได้ลบออกจากบอร์ดทั่วไปแล้วนะครับ อย่างไงครั้งหน้าจะลงแค่ที่เดียวครับ 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พ.ย. 16, 09:41:29 »
ครับ คำสั่ง getURL("pdf/bank3.pdf","_blank"); มันเป็นคำสั่งของ as2 ที่เป็นการเรียกเปิดลิงค์ครับ ถ้าคุณใช้เล่นจากในเครื่องหรือ exe แล้ว มันจะดึงตัวเพลเยอร์จากในเครื่องมาเปิดครับ จึงสามารถเปิดได้ แต่ถ้าเรียกใช้ผ่าน html แล้วมันจะเป็นการ link จากเว็บบราวเซอร์

ดังนั้น หาก getURL ไปจากบราวเซอร์ ไม่ใช่บราวเซอร์ทั่วไปจะรองรับการเล่นไฟล์ต่างๆ ได้โดยตรง มันก็จะเรียกหน้าเว็บเพจนั้นครับ เพราะตัวบราวเซอร์ไม่ได้มีตัวเพลเยอร์อัตโนมัติเหมือนการสั่งจากเครื่องโดยตรง

วิธีแก้คือ ทำหน้าเพจ html ของไฟล์นั้นๆ ขึ้นมาแสดงครับ และเรียกเปิดไฟล์ html นั้นแทนก็จะมามารถเปิดได้ครับ
ควรวางลำดับความคิดเราก่อน ก่อนที่จะลงมือทำ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พ.ย. 16, 10:38:02 »
ขอบคุณครับ ผมสงสัยต่อนะครับ ผมทำ cai ที่ทำจาก flash ทั้งดุ้น แล้วผม publish เฉพาะไฟล์แรกเช่น
ไฟล์แรกผมชื่อ index.swf ,exe,html จะมีเมนูแสดงไฟล์ pdf กับ vdo
ไฟล์ที่สองชื่อ movieshow.swf เป็นไฟล์ที่ผมเอา vdo ลง
ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ
1. เมื่อเล่นไฟล์ index.html ในไฟล์แรกพอผมกดไปที่เมนูเพื่อแสดงไฟล์ vdo มันลิ้งไปไฟล์ที่สองให้ แต่ไม่เล่น vdo
2. เมื่อกดเมนูให้เปิดไฟล์ pdf มันไม่สามารถแสดง pdf ได้
จากที่คุณแนะนำถ้าผมเข้าใจไม่ผิดผมจะต้องทำไฟล์ html ขึ้นมาใหม่ที่รองรับการใส่ vdo กับ html ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พ.ย. 16, 02:27:34 »
ทางเลือกมีมากมายครับขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเลือกใช้อะไร ที่คุณบอกว่า
อ้างถึง
ไฟล์แรกผมชื่อ index.swf ,exe,html จะมีเมนูแสดงไฟล์ pdf กับ vdo
อันนี้คุฯต้องคิดใหม่ครับ

คุณต้องเลือกว่าจะให้ไฟล์เล่นแบบไหน
1.ถ้าปลายทางเล่นบนเครื่องไฟล์เปิดต้องเป็น exe หรือ app ครับ
2.ถ้าปลายทางเล่นบนเว็ป จึงจะเป็น html ที่เปิดตัว swf ครับ

ที่ต้องเลือกเพราะในเชิงลึกการทำงานจะไม่เหมือนกันครับ

ถ้าแบบแรกจะให้การ loadMovie เพื่อดึงไฟล์เรามาเล่น getURL เพื่อสั่งเครื่องให้เปิดไฟล์ต่างๆ และ exec เพื่อสั่งเครื่องให้เปิดไฟล์ exe
ถ้าเป็นแบบหลัง loadMovie ก็ใช้ได้คึอดึงไฟล์มาเล่นได้เช่นกัน getURL ใช้เรียกเปิดหน้าเพจ(เพราะมันจะเล่นผ่านบราวเซอร์จึงสั่งเครื่องไม่ได้) exec ก็จะใช้ไม่ได้

ดังนั้น เอาให้ชัวร์ครับ ว่าคุณจะทำอะไร

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พ.ย. 16, 06:26:18 »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
  งานผมตัวนี้ผมทำสื่อการสอนที่สามารถเล่นได้บนเครื่องและผ่านระบบออนไลน์คือเล่นผ่านเน็ต
คือพอดีทำ flash ได้นิดหน่อยเลยทำบนนี้ แต่ติดปัญหาอย่างที่กล่าวข้างต้น เดี๋ยวผมลองปรับรูปแบบกระบวนการอีกที
สงสัยจะได้รื้อรูปแบบใหม่แน่เลย  :05:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พ.ย. 16, 07:07:23 »
ถ้าเล่นบนเว็ป ทำหน้าวีดีโอไว้ อาจจะใช้ยูทูปก็ได้ แล้วเปิด url เล่น อันนี้ง่ายสำหรับมือใหม่
ถ้าชำนาญแล้วก็โหลดวีดีโอมาเล่นใน flash แบบสตรีมจะโอเคสุด หรือจะทำ swf อีกไฟล์ ให้เป็นตัวเล่นวรดีโอแล้ว loadMovie มาเล่นก็ได้ หรือถ้าทำ page ให้เล่นเองได้ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

ไฟล์ pdf ก็ทำหน้าเว็ปเพจที่วางไฟล์ pdf ไว้ หรือจะวางลิงค์ให้กดดาวโหลดอีกทีก็ได้ จะเล่นได้ชัวร์กว่า

เวลาที่เล่นบนเครื่องมันสามารถเล่นพวกนี้ได้เช่นกันแต่เป็นการเล่นบนบราวเซอร์
ถ้าจะให้ในบราวเซอร์เล่นเหมือนกันกับการเล่นจาก os โดยตรงมันไม่ได้ครับ เพราะจะติดเรื่องระบบความปลอดภัยของ os
ถ้าชำนาญแล้ว ควรทำแยกกันครับ ทำทั้งสองอย่าง ใช้เทคนิคให้เขียนต่างกันนิดหน่อยก็ไม่ยากละ