•  

ยินดีต้อนรับสู่ ThaiFlashDev

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันใช้ Flash ทำอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 369 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mindth :)

• Mindth :)
  • พี่ปอสาม
  • **
  • Mindth Studio.
    • mindthstudio
สวัสดีครับผมเป็นหนึ่งในคนที่ใช้ Flash & Adobe AIR ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่

งานของผมจะเน้นหนักไปทางพัฒนาระบบงานอีเว้นท์และงานราชการมากกว่า อาจจะมีแทรกสื่อการสอน งานเกมหรือโปรดักชันเซลกิจ

วันนี้เลยอยากจะมาสอบถามเพื่อนๆ & พี่ๆ น้องๆทุกคน ว่าใช้แฟลชทำอะไรกันบ้าง ผมจะได้รวบรวมความคิดเห็นต่างๆและแรงบันดาลใจไปเผยแพร้ใน facebook fanpage FlashThailand ซึ่งจะเป็นการส่งมอบแรงบันดาลใจให้วงการแฟลชไทยต่อไปขอบคุณครับ
รับพัฒนาเกม android / iOs ด้วย ActionScript 3.0 และ StarlingFramework และเทคนิคต่างๆที่นำมาพัฒนาเกมอย่างมืออาชีพ และให้กราฟิกที่สวยงาม

ส่งคมที่อมอุ่นกว่าเดิม
fanpage : www.facebook.com/flashthailand

ออฟไลน์ thunbon

• รุ่นพี่ปอหนึ่ง
    • http://www.jaid-project.com
Re: ปัจจุบันใช้ Flash ทำอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ต.ค. 16, 13:38:22 »
ใช้ทำ
1.สื่อการสอน (ลงในแอนดรอย และ PC )
2.ทำการ์ตูนแอนิเมชั่น ส่งทั้งบริษัทเอกชน และ หน่วยงานราชการ
3.ทำระบบตามสั่งน่ะครับ เช่น สัปดาห์ที่แล้ว ก็ทำ air ที่มีปุ่ม snap หน้าจอคอม แล้วบันทึกลง folder ที่ตั้งค่าไว้
4.ทำเป็นเกมสำหรับงาน event
5.ทำระบบสำหรับงาน event เช่น ทำตู้จ่ายสินค้า เมื่อตอบคำถามถูก หรือ แอนิเมชั่นที่เปิดเองเมื่อมีคนเดินผ่าน
6.ทำรูปนิ่ง ออกแบบคาแรคเตอร์ หรือทำแอนิเมชั่น เพื่อใช้ ส่งเข้า unity ครับผม
7.ตอนนี้พยายามขยายสเกลการรับงาน ด้าน html5 canvas เพิ่มเติมครับผม

ภาพนี้ก็วาดใน Flash นะครับ

สรุปคือ ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ Flash ทุกวันครับ จะมีจับ unity ผสมด้วยเป็นระยะๆน่ะครับ

ออฟไลน์ thora

• เด็กอนุบาลสามกำลังโต
Re: ปัจจุบันใช้ Flash ทำอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ย. 16, 02:11:12 »
ทำโปรแกรมใช้งาน เกม และ app โทรศัพท์ เป็นหลักครับ ปัจจุบันก็ใช้ cs6 อยู่ ไม่ค่อยชอบเวอร์ชันใหม่ครับ รู้สึกวันต้วนี้ลงตัวดีแล้ว
โดยมากงานก็เป็นพวกสไตล์แบบโจทย์สั่งมาก็ต้องหาวิธีทำให้ได้ตามโจทย์แล้วส่งเป็น app กลับไป เป็นเครื่องมือสำหรับช่วยในการสอนหรือเกมซะส่วนใหญ่ครับ
ควรวางลำดับความคิดเราก่อน ก่อนที่จะลงมือทำ

ออฟไลน์ Mindth :)

• Mindth :)
  • พี่ปอสาม
  • **
  • Mindth Studio.
    • mindthstudio
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ย. 16, 09:14:35 »
cool มากครับคุณ thunbon แน่นจริงๆ แสดงว่าตัวตัวจ่ายสินค้านี้ต้องมีเรื่อง H/W มาเกี่ยวด้วยสิครับไว้เอามาแชร์บ้างนะครับว่าใช้ตัวไหนบ้าง

คุณ thora ผมก็ใช้ CS6 กับ Flash Builder 4.7 แค่นี้แหละแหล่มสุดแล้ว
รับพัฒนาเกม android / iOs ด้วย ActionScript 3.0 และ StarlingFramework และเทคนิคต่างๆที่นำมาพัฒนาเกมอย่างมืออาชีพ และให้กราฟิกที่สวยงาม

ส่งคมที่อมอุ่นกว่าเดิม
fanpage : www.facebook.com/flashthailand

ออฟไลน์ thunbon

• รุ่นพี่ปอหนึ่ง
    • http://www.jaid-project.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พ.ย. 16, 05:14:23 »
ได้เลยครับ หากอยากเห็นเป็นแผงวงจรเลย สามารถแจ้งได้นะครับ เดี๋ยวผมถ่ายให้ครับผม
ตัวหลักๆก็ใช้ Arduino น่ะครับ ที่ใช้ต่อระหว่าง Flash กับแผงอื่นๆน่ะครับ

ที่เหลือก็ประยุกต์เอาว่าจะเอาแผงอะไรมาต่อกันบ้าง แล้วแต่ว่า ลูกค้าต้องการให้ฮาร์ดแวร์ทำอะไรได้บ้างน่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้ Flash Cs6+Animate CC2017 น่ะครับ
ที่เลือกใช้
 cs6 : เพราะมันลงตัวเหมือนที่คุณ thora บอกน่ะครับ และมันยังมี as2 อยู่
animate cc 2017 : อันนี้ผมใช้ เพราะชอบพวก feature ใหม่ๆ เช่นการ tag สี , camera หรือ ความสามารถของ html5 ที่เพิ่มขึ้นน่ะครับผม