•  

ยินดีต้อนรับสู่ ThaiFlashDev

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนภาพครับ  (อ่าน 402 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cruiser12

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
คืออยากทราบ action script เหตุการณ์ดังนี้ครับ
สมมติเลือด 100 เปอร์เซ็นเป็นรูป A
จะทำให้เปลี่ยนภาพเป็น B เมื่อเลือดเหลือ 50 เปอร์เซ็น แบบนี้มันทำได้เปล่าครับ

ออฟไลน์ thora

• Global Moderator
  • เด็กอนุบาลสามกำลังโต
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนภาพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ม.ค. 16, 02:10:20 »
ทำได้ครับ
ใส่แอคชันเมื่อเลือดจะให้ลดก็รันฟังก์ชันประมาณนี้เข้าไป
โค๊ด: [Select]
function statusHero(hero, subt){
     hero.เลือด -= subt
     if(hero.เลือด < 0) hero.เลือด = 0;
     if(hero.เลือด == 0){
          hero.mc.gotoAndStop(ตาย);
          รันฟังชันว่าตัวนี้ตายแล้ว(hero);
     }else if(hero.เลือด < hero.เลือดเต็ม/5) hero.mc.gotoAndStop(ล้ม);
     else if(hero.เลือด < hero.เลือดเต็ม/3) hero.mc.gotoAndStop(ล้า);
     else if(hero.เลือด < hero.เลือดเต็ม/2) hero.mc.gotoAndStop(เจ็บ);
     else hero.mc.gotoAndStop(ปรกติ);
}
อะไรประมาณนี้นะจะได้มั้งครับ
ควรวางลำดับความคิดเราก่อน ก่อนที่จะลงมือทำ

ออฟไลน์ Andrew1

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนภาพครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ค. 17, 06:51:59 »
อยากทรายว่าจะเปลี่ยนเป็นแนวไหนหรอ