ผู้เขียน หัวข้อ: action script ทำเกมส์ต่อภาพ  (อ่าน 2016 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanittha

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
action script ทำเกมส์ต่อภาพ
« เมื่อ: 13 มิ.ย. 08, 02:21:01 »
ทำโปรเจคจบค่ะ เป็นการนำภาพอุปกรณ์คอมพิวเตอร์มาต่อลงบนเมนบอร์ดจำลอง ปัญหาอยู่ที่เมื่อนำภาพอุปกรณ์มาต่อลงบนเมนบอร์ดแล้วอยากให้มันกลายเป็นภาพเดียวกันค่ะแต่ตอนนี้ยังทำไม่ได้เลยค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 08, 02:22:32 โดย kanittha »

ออฟไลน์ hippogo149

• พี่ใหญ่ปอหก
  • *
    • Hippogo149's Wordpress
Re: action script ทำเกมส์ต่อภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มิ.ย. 08, 03:03:15 »
รู้จัก movieclip รึปล่าวครับ?

ออฟไลน์ edgecrusher

• พี่ปอห้า
  • โสด
Re: action script ทำเกมส์ต่อภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มิ.ย. 08, 05:37:20 »
^^;

555 ถามมั่งๆ...รู้จัก onPress, onRelease, startDrag, stopDrag, gotoAndPlay, play,  stop ฯลฯ หรือยังครับ?...แล้วทำอะไรไปแล้วบ้างหละครับ ?

บอกมานิดเดียวไม่รู้จะตอบยังไง?

จะให้บอกหมดตั้งแต่ต้นจบ...ก็คงยาวเหยียด   :-\

รับงานครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มิ.ย. 08, 05:55:50 »
movie clip รู้จักคะ จะอธิบายให้ดูนะคะ
 :)อุปกรณ์ที่1
 :)อุปกรณ์ที่2           ;D เป็นเมนบอร์ด             
 :)อุปกรณ์ที่3

ก็คลิกเอาภาพทางอุปกรณ์ทางซ้ายมาวางบนเมนบอร์ดให้ถูกต้องตรงตำแหน่ง ถ้าถูกต้องก็ให้ภาพอุปกรณ์กลืนเข้ากับเมนบอร์ดเลย
ถ้าไม่ถูกต้องให้อุปกรณ์เด้งกลับออกมานะคะ

ออฟไลน์ นายก่อสตูดิโอ

• Administrator
  • พี่ปอห้า
  • ติดต่องานทางเมลนะครับ DM นานๆ มาเช็คครับ :3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มิ.ย. 08, 06:02:49 »
ตอนนี้ทำส่วนไหนไปบ้างแล้วครับ?

แล้วลองใส่ onPress อะไรพวกนั้นบน MovieClip แล้วลองลากดูอะยังอ่าครับ
ถ้าลองแล้ว แปลว่า มีปัญหาตอนเช็คว่าปล่อย MovieClip ถูกพื้นที่ที่กำหนดไว้

หรือยังไงครับ?

StUpID CoDeR

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 08, 06:11:44 »
คุ้นๆแฮะ

http://www.thaiflashdev.com/home/index.php?topic=2043.msg12878#msg12878

ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มิ.ย. 08, 05:37:43 »
ตอนนี้สามารถคลิกลากอุปกรณ์ เช่น ram cpu เป็นต้น ไปใส่ในตัวmainboard ได้แล้ว แต่ยังไม่สามารถทำในส่วนของ
- คือต้องมีการกำหนดว่าอุปกรณ์ที่ 1 ,2 ,3 ต้องลากไปวางให้ตรงกับตำแหน่งใน mainboardด้วย  ต้องมีการกำหนดว่าหมายเลขอุปกรณ์ที่ 1 ,2 ,3 เป็นต้น ต้องนำไปวางให้ตรงกับตำแหน่งภายใน mainboard ที่ 1,2,3
- ถ้าลากอุปกรณ์ไปวางผิดตำแหน่งบน mainboard อุปกรณ์ต้องเด้งกลับออกมา แต้ถ้าวางถูกตำแหน่งก็ให้นับเป็นคะแนน

รบกวนคุณ StUpID CoDeR ช่วยส่ง file match1.fla , match2.fla มาให้ใหม่ด้วนนะคะ เพราะ load มาแล้ว แต่ตอนเปิด file มันมีข้อความขึ้นว่า  unexpected file format ไม่สามารถเปิด file ได้คะ

ออฟไลน์ edgecrusher

• พี่ปอห้า
  • โสด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มิ.ย. 08, 06:51:41 »
สงสัยต้องไปใช้ Flash CS3 :)

เอ๊ะ แนวๆ นี้คุ้นๆ แฮะ สงสัยต้องถาม saragest ละ ;D

ตอนแรกก็ต้องมีตัวแปร เช็ค ตำแหน่ง _x, _y เดิม ของ มูวี่คลิป ก่อนที่จะถูกลากหนะครับ

แล้วก็มาเช็คว่าถ้าเกิดผิดเงื่อนไข (วางผิดที่) ก็ให้มูวี่คลิปไปอยู่ที่ตำแหน่งแรก โดยใช้ค่าตัวแปรที่เช็คตอนแรกออกมาใช้

ถ้าเงื่อนไขถูก (วางถูกที่) ก็

score++

ว่าแต่

รู้จัก if else if หรือยังครับ?   :)

รับงานครับ

StUpID CoDeR

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มิ.ย. 08, 07:10:03 »
 ;)

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มิ.ย. 08, 12:54:40 »
ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยนะคะคุณStUoID CoDeR ที่ลง file  match1 กับ match 2 ให้ใหม่  เดี๋ยวจะกลับไปทำต่อถ้าติดปัญหาอีก ก็ขอรบกวน
สอบถามอีกนะคะ :)

ออฟไลน์ ฮาร์ท

• Administrator
  • พี่ใหญ่ปอหก
  • อะโชะ
    • heart.3dsinteractive.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิ.ย. 08, 04:01:46 »
เจอตัวละ คุณครูเอ๋
บางครั้ง ผมตอบคำถามห้วนๆ ตรงๆ ไม่เกรงใจ
เพราะผมคิดว่าผมคุยกับผู้ใหญ่แล้ว ไม่ใช่กับเด็กที่ต้องมาโอ๋กัน
อะไรผิด ผมก็บอกผิด ใช้ไม่ได้ก็บอกใช้ไม่ได้
ตอบห้วนๆเพื่อให้เกิดคำถามต่อไป คุณต้องเริ่มถามต่อ ไม่ใช่หยุดถาม
อยากได้คนโอ๋ หรืออยากได้คนตอบคำถามแบบได้ประโยชน์ เลือกเอา ( บ่น น้อยใจคนแถวนี้ )

ออฟไลน์ inampetch

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ก.ย. 12, 12:03:38 »
ทำโปรเจ๊คเรื่องเดียวกันเลยค่ะ
แต่อันนี้จะให้เป็นแบบทดสอบก่อนเรียนโดยลากอุปกรณ์ไปใส่แล้วก็จะกลืนเข้าไป แต่ถ้าตอบผิดก็จะให้ผ่านไปเพราะเก็บคะแนน
อยากจะทราบว่า หากเราทำด้วยโปรแกรม 3Dmax จะประกอบรูปใน Flash ยังไงค่ะ วานผู้รู้ตอบทีค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ :)

ออฟไลน์ ajsudkedt

• เด็กอนุบาลสามกำลังโต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ก.ย. 12, 14:38:15 »
http://www.mediafire.com/?lfkbs9nw99138ty
ไม่รู้ตอบโจทย์ได้ไหม
แต่อยากตอบครับ